Bồi thường cây trồng vật nuôi tại Quảng Ngãi khi Nhà nước thu hồi đất

.
Bồi thường cây trồng vật nuôi tại Quảng Ngãi khi Nhà nước thu hồi đất
11 Tháng Bảy, 2018 mai quynh

BỒI THƯỜNG CÂY TRỒNG VẬT NUÔI TẠI QUẢNG NGÃI Kiến thức của bạn: Bồi thường cây trồng vật nuôi tại Quảng Ngãi khi Nhà nước thu hồi đất Kiến thức của Luật sư: Cơ sở pháp lý: Quyết định số 48/2017/QĐ-UBND ban hành quy định về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi […]

Bài viết cùng chủ đề
  • Bảng giá đo đạc địa chính tại Cần Thơ theo quy định mới nhất (16/07/2018)
  • Bồi thường khi thu hồi đất ở tại Bạc Liêu được quy định như thế nào? (15/07/2018)
  • Bồi thường thiệt hại về nhà và công trình tại Quảng Ngãi khi Nhà nước thu hồi đất (14/07/2018)
BỒI THƯỜNG CÂY TRỒNG VẬT NUÔI TẠI QUẢNG NGÃI

Kiến thức của bạn:

Bồi thường cây trồng vật nuôi tại Quảng Ngãi khi Nhà nước thu hồi đất

Kiến thức của Luật sư:

Cơ sở pháp lý:

  • Quyết định số 48/2017/QĐ-UBND ban hành quy định về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất áp dụng trên địa bàn tỉnh Quảng Ngãi;
Nội dung kiến thức về vấn đề bồi thường cây trồng vật nuôi tại Quảng Ngãi:

     Điều 19 Quyết định số 48/2017/QĐ-UBND quy định về vấn đề bồi thường cây trồng vật nuôi tại Quảng Ngãi khi Nhà nước thu hồi đất như sau:

Thực hiện theo Điều 90 Luật Đất đai và được quy định như sau:

1. Nguyên tắc bồi thường: Cây cối, hoa màu và con vật nuôi (nuôi trồng thủy sản) trên đất phải đảm bảo các điều kiện sau đây:

a) Mật độ cây trồng phải phù hợp với mật độ quy định hiện hành của UBND tỉnh;

b) Đối với cây lâu năm có đường kính gốc từ 10 cm trở lên thì được bồi thường theo số lượng thực tế; trường hợp đường kính gốc nhỏ hơn 10 cm thì được tính theo mật độ;

c) Đối với con vật nuôi (nuôi trồng thủy sản), muối tại đồng ruộng và các cây giống ươm:

  • Nếu tại thời điểm phê duyệt phương án bồi thường đã đến kỳ thu hoạch thì không tính bồi thường, hỗ trợ;
  • Nếu tại thời điểm phê duyệt phương án bồi thường chưa đến kỳ thu hoạch thì được bồi thường thiệt hại thực tế do phải thu hoạch sớm để giao trả mặt bằng đúng thời gian; trường hợp có thể di chuyển được thì được tính bồi thường chi phí di chuyển và thiệt hại thực tế do phải di chuyển. Mức bồi thường cụ thể do Tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng phối hợp với các cơ quan có chức năng của UBND cấp huyện nơi có đất thu hồi xác định để trình cấp có thẩm quyền phê duyệt phương án bồi thường xem xét, quyết định.

d) Cây cối sau khi đã được bồi thường đầy đủ theo quy định thì về nguyên tắc là thuộc sở hữu của Nhà nước; tuy nhiên để tạo điều kiện cải thiện đời sống, Nhà nước đồng ý cho hộ gia đình, cá nhân có cây cối đã được bồi thường tự chặt hạ sử dụng trong thời gian 10 ngày kể từ ngày nhận tiền bồi thường. Quá thời gian nêu trên mà hộ gia đình, cá nhân không tự chặt hạ sử dụng thì Tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng có quyền tổ chức chặt hạ, thu dọn để bàn giao mặt bằng; kinh phí chặt hạ được hạch toán vào chi phí bồi thường.

     Trường hợp tổ chức, cá nhân được Nhà nước giao đất, cho thuê đất có nhu cầu giữ lại nguyên hiện trạng rừng cây, vườn cây để tạo cảnh quan, môi trường cho dự án thì tổ chức, cá nhân được Nhà nước giao đất phải hỗ trợ thêm cho người có rừng cây, vườn cây; mức hỗ trợ bằng 50% giá trị bồi thường rừng cây, vườn cây đó; khoản kinh phí hỗ trợ thêm này không được khấu trừ vào tiền sử dụng đất, tiền thuê đất theo quy định.

2. Bồi thường:

  • Cây lâu năm: Bồi thường số liệu kiểm kê thực tế theo quy định tại khoản 1 Điều này; số cây vượt mật độ quy định thì chỉ hỗ trợ giá cây giống theo mức giá quy định của UBND tỉnh, nhưng không vượt quá 01 lần mật độ cho phép. Đối với trường hợp cây tái sinh, chỉ tính tối đa là 2 chồi/gố Cây đã đến thời hạn thanh lý thì chỉ bồi thường chi phí chặt hạ cho chủ sở hữu;
  • Đối với cây hàng năm được tính bằng giá trị sản lượng thu hoạch của 01 vụ thu hoạch đó. Giá trị sản lượng của vụ thu hoạch được tính theo năng suất của vụ cao nhất trong ba (03) năm trước liền kề của cây trồng chính tại địa phương theo thời giá trung bình của sản phẩm cây trồng chính tại thời điểm thu hồi đất;
  • Đối với cây trồng và lâm sản phụ trồng trên diện tích đất lâm nghiệp do Nhà nước giao cho hộ gia đình, cá nhân để trồng, khoanh nuôi, bảo vệ, tái sinh rừng, mà khi giao là đất trống, đồi núi trọc, hộ gia đình, cá nhân tự bỏ vốn đầu tư trồng rừng thì được bồi thường theo giá bán cây rừng chặt hạ tại cửa rừng cùng loại ở địa phương tại thời điểm có quyết định thu hồi đất hoặc tại thời điểm lập phương án bồi thường trừ đi giá trị thu hồi (nếu có).
Bồi thường cây trồng vật nuôi tại Quảng Ngãi

Bồi thường cây trồng vật nuôi tại Quảng Ngãi

3. Đối với cây dương liễu, bạch đàn, các loại keo có đường kính gốc lớn hơn 14cm thì phải xác định đường kính gốc, chiều cao cụ thể trong biên bản kiểm kê và được chủ hộ thống nhất để làm cơ sở xác định tính bồi thường theo mét khối (m3) nguyên liệu giấy.

4. Đối với cây trồng xen lẫn nhiều loại cây trồng khác nhau trên cùng một diện tích được bồi thường như sau:

  • Đối với cây trồng xen trên cùng thửa đất ở, đất vườn cùng thửa đất ở trước thời điểm thông báo thu hồi đất được tính bồi thường theo số lượng thực tế;
  • Đối với cây cối hoa màu ngắn ngày trồng xen trong diện tích cây công nghiệp, cây ăn quả dài ngày thì được tính bồi thường riêng diện tích cây cối hoa màu trồng xen đó, nhưng tối đa không vượt quá 70% diện tích của thửa đất trồng cây công nghiệp, cây ăn quả bị thu hồi.

5. Tiền bồi thường đối với rừng tự nhiên được nộp vào ngân sách tỉnh; riêng đối với cây rừng trồng bằng nguồn vốn ngân sách Nhà nước, cây rừng tự nhiên giao cho tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trồng, quản lý, chăm sóc, bảo vệ thì bồi thường theo giá trị thực tế vườn cây; tiền bồi thường được phân chia cho người quản lý, chăm sóc, bảo vệ theo quy định của pháp luật về bảo vệ và phát triển rừng do Ban Quản lý dự án rừng cung cấp hồ sơ cho từng trường hợp cụ thể theo đề nghị của Tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng.

     Để được tư vấn chi tiết về vấn đề bồi thường cây trồng vật nuôi tại Quảng Ngãi khi Nhà nước thu hồi đất quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật đất đai miễn phí 24/7: 1900.6500 để để được luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail:  [email protected] Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất!

     Xin chân thành cảm ơn!

Tư vấn Email Soạn đơn, hợp đồng Tư vấn tại văn phòng
Đặt câu hỏi tại đây
-->
Bài viết cùng chuyên mục
  • Bảng giá đo đạc địa chính tại Cần Thơ theo quy định mới nhất
  • Chuyển quyền sử dụng đất trong quy hoạch đất ở đô thị
  • Bồi thường khi thu hồi đất ở tại Bạc Liêu được quy định như thế nào?
  • Bồi thường thiệt hại về nhà và công trình tại Quảng Ngãi khi Nhà nước thu hồi đất
  • Lệ phí địa chính tỉnh Nghệ An năm 2018 – Luật Toàn Quốc
  • Lệ phí địa chính tỉnh Lai Châu năm 2018 – Luật Toàn Quốc
  • Bồi thường di chuyển mồ mả tại Bạc Liêu khi Nhà nước thu hồi đất
  • Bồi thường cây trồng vật nuôi tại Bạc Liêu khi Nhà nước thu hồi đất
  • Mua đất nhưng không đứng tên xác lập giao dịch trên hợp đồng
Các bài viết khác
  • Người thừa kế và quyền từ chối nhận di sản của người thừa kế
  • Quy định của pháp luật về người thừa kế theo pháp luật
  • Dịch vụ soạn thảo đơn ly hôn tại quận Đống Đa - Công ty Luật Toàn Quốc
  • Thủ tục ly hôn đơn phương theo quy định của pháp luật hiện hành
  • Thủ tục xin Giấy phép phân phối hàng hóa tại Hưng Yên
  • Bảng giá đo đạc địa chính tại Cần Thơ theo quy định mới nhất
  • Ủy thác tư pháp vụ việc dân sự theo quy định của pháp luật
  • Xin cấp giấy xác nhận sức khỏe khi kết hôn với người nước ngoài của tổ chức y tế nào?
  • Giải quyết nợ khi ly hôn theo quy định pháp luật hiện hành
  • Chuyển quyền sử dụng đất trong quy hoạch đất ở đô thị
Nguồn: luattoanquoc.com