Bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại tại Bình Thuận khi Nhà nước thu hồi đất

.
Bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại tại Bình Thuận khi Nhà nước thu hồi đất
12 Tháng Bảy, 2018 mai quynh

BỒI THƯỜNG CHI PHÍ ĐẦU TƯ VÀO ĐẤT CÒN LẠI TẠI BÌNH THUẬN Kiến thức của bạn: Bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại tại Bình Thuận khi Nhà nước thu hồi đất Kiến thức của Luật sư: Cơ sở pháp lý: Quyết định số 08/2015/QĐ-UBND ban hành quy định về bồi […]

Bài viết cùng chủ đề
  • Bảng giá đo đạc địa chính tại Cần Thơ theo quy định mới nhất (16/07/2018)
  • Bồi thường khi thu hồi đất ở tại Bạc Liêu được quy định như thế nào? (15/07/2018)
  • Bồi thường thiệt hại về nhà và công trình tại Quảng Ngãi khi Nhà nước thu hồi đất (14/07/2018)
BỒI THƯỜNG CHI PHÍ ĐẦU TƯ VÀO ĐẤT CÒN LẠI TẠI BÌNH THUẬN

Kiến thức của bạn:

Bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại tại Bình Thuận khi Nhà nước thu hồi đất

Kiến thức của Luật sư:

Cơ sở pháp lý:

  • Quyết định số 08/2015/QĐ-UBND ban hành quy định về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất; quy trình thu hồi đất, giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất và quy trình chủ đầu tư thỏa thuận với người sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư trên địa bàn tỉnh Bình Thuận;
Nội dung kiến thức về vấn đề bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại tại Bình Thuận:

     Điều 8 Quyết định số 08/2015/QĐ-UBND quy định mức bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại tại Bình Thuận khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế – xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng như sau:

1. Thực hiện theo quy định tại Điều 76 Luật Đất đai, Điều 3 Nghị định số 47/2014/NĐ-CP và Điều 3 Thông tư số 37/2014/TT-BTNMT ngày 30 tháng 6 năm 2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định chi tiết về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất (gọi tắt là Thông tư số 37/2014/TT-BTNMT);

2. Bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại mà người sử dụng đất không có hồ sơ, chứng từ chứng minh theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 3 của Nghị định số 47/2014/NĐ-CP.

  • Trường hợp đủ cơ sở xác định thực tế có chi phí đầu tư vào đất, nhưng người sử dụng đất không có hồ sơ, chứng từ thì bồi thường theo quy định sau:
  • Người bị thu hồi đất kê khai và chịu trách nhiệm pháp lý về kê khai chi phí thực tế đã đầu tư vào đất để sử dụng theo mục đích được phép sử dụng; xác định mức chi phí đã thu hồi được và chi phí chưa thu hồi được;
  • Tổ chức trực tiếp thực hiện bồi thường có trách nhiệm chủ trì, phối hợp với các đơn vị có liên quan thực hiện kiểm kê, xác định và tính toán khối lượng chi phí đầu tư vào đất, tổng hợp vào phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư trình Hội đồng bồi thường cấp huyện kết luận đối với từng trường hợp.
Bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại tại Bình Thuận

Bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại tại Bình Thuận

3. Hội đồng Bồi thường, hỗ trợ, tái định cư cấp huyện thực hiện các bước như sau:

  • Phối hợp các phòng, ban chuyên môn của huyện thống nhất xác định số tiền bồi thường theo kết quả kiểm kê và tính toán khối lượng bị thiệt hại của Tổ chức trực tiếp thực hiện bồi thường để trình Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền phê duyệt trong phương án bồi thường;
  • Trường hợp gặp khó khăn, thiếu cơ sở trong việc xác định giá trị bồi thường thì giao cho Tổ chức trực tiếp thực hiện bồi thường thuê Tổ chức có chức năng tư vấn định giá để xác định số tiền chi phí thực tế đã đầu tư vào đất để xem xét và trình Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền phê duyệt trong phương án bồi thường theo quy định.

4. Trường hợp không đủ cơ sở xác định thực tế có chi phí đầu tư vào đất phù hợp với mục đích sử dụng đất thì Tổ chức trực tiếp thực hiện bồi thường có văn bản báo cáo Hội đồng bồi thường cấp huyện xem xét trình Ủy ban nhân dân cấp huyện hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền trả lời cho người bị thu hồi đất về việc không bồi thường.

     Để được tư vấn chi tiết về vấn đề bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại tại Bình Thuận khi Nhà nước thu hồi đất quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật đất đai miễn phí 24/7: 1900.6500 để để được luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail:  [email protected] Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất!

     Xin chân thành cảm ơn!

Tư vấn Email Soạn đơn, hợp đồng Tư vấn tại văn phòng
Đặt câu hỏi tại đây
-->
Bài viết cùng chuyên mục
  • Bảng giá đo đạc địa chính tại Cần Thơ theo quy định mới nhất
  • Chuyển quyền sử dụng đất trong quy hoạch đất ở đô thị
  • Bồi thường khi thu hồi đất ở tại Bạc Liêu được quy định như thế nào?
  • Bồi thường thiệt hại về nhà và công trình tại Quảng Ngãi khi Nhà nước thu hồi đất
  • Lệ phí địa chính tỉnh Nghệ An năm 2018 – Luật Toàn Quốc
  • Lệ phí địa chính tỉnh Lai Châu năm 2018 – Luật Toàn Quốc
  • Bồi thường di chuyển mồ mả tại Bạc Liêu khi Nhà nước thu hồi đất
  • Bồi thường cây trồng vật nuôi tại Bạc Liêu khi Nhà nước thu hồi đất
  • Mua đất nhưng không đứng tên xác lập giao dịch trên hợp đồng
Các bài viết khác
  • Người thừa kế và quyền từ chối nhận di sản của người thừa kế
  • Quy định của pháp luật về người thừa kế theo pháp luật
  • Dịch vụ soạn thảo đơn ly hôn tại quận Đống Đa - Công ty Luật Toàn Quốc
  • Thủ tục ly hôn đơn phương theo quy định của pháp luật hiện hành
  • Thủ tục xin Giấy phép phân phối hàng hóa tại Hưng Yên
  • Bảng giá đo đạc địa chính tại Cần Thơ theo quy định mới nhất
  • Ủy thác tư pháp vụ việc dân sự theo quy định của pháp luật
  • Xin cấp giấy xác nhận sức khỏe khi kết hôn với người nước ngoài của tổ chức y tế nào?
  • Giải quyết nợ khi ly hôn theo quy định pháp luật hiện hành
  • Chuyển quyền sử dụng đất trong quy hoạch đất ở đô thị
Nguồn: luattoanquoc.com